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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

 

OFISI YA MSAJILI WA VYAMA VYA SIASA 

 

UTARATIBU WA USAJILI WA VYAMA VYA SIASA 

1.0 UTANGULIZI 

1.1 Kuundwa kwa chama cha siasa 

Nchini Tanzania Chama cha Siasa kinaweza kuundwa kwa kuzingatia Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Sheria ya Vyama vya Siasa kwa ajili ya 

kuendeleza malengo na madhumuni ambayo hayako kinyume na Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano, Katiba ya Zanzibar au sheria nyingine yoyote ndani ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (Kifungu cha 6(1)) cha Sheria ya Vyama vya 

Siasa. 

 

1.2 Masharti ya kuanzisha chama cha siasa 

Ukitaka kuanzisha chama cha siasa lazima ukubali masharti kwamba:- 

(i) Vyama vya Siasa vilivyokuwapo Tanzania kabla ya muungano wa 

Tanganyika na Zanzibar au kabla ya tarehe 05 Februari, 1977 haviwezi 

kusajiliwa tena. Vilevile jina au kifupi cha jina la vyama hivyo, hakiwezi 

kutumiwa na chama cha siasa chochote kilichosajiliwa Tanzania. (Kifungu 

cha 12(1)). 

(ii)  Chama hicho kitaendeshwa kwa kufuata Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya Mwaka 1977, Katiba ya Zanzibar ya 1984, Sheria ya Vyama 
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vya Siasa Sura ya 258, katiba na Kanuni za chama husika, misingi ya 

demokrasia na utawala bora, kutokubagua, jinsi na ujumuishaji wa kijamii; 

na 

(iii) Chama hicho kitadumisha Muungano wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mapinduzi ya Zanzibar, demokrasia, utawala bora, mapambano 

dhidi ya rushwa, maadili ya taifa, uzalendo, suala la Serikali kutofungamana 

na dini yoyote, mwenge wa uhuru, amani na utulivu wa taifa, masuala ya 

jinsia, vijana na ujumuishaji wa makundi maalum katika kijamii katika- 

(a) uundaji na utekelezaji wa sera zake; 

(b) uteuzi wa wagombea kwa ajili ya chaguzi; na 

(c) uchaguzi wa viongozi wake. 

 

1.3 Usajili wa vyama vya siasa 

Usajili wa Vyama vya Siasa unafanyika kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya 

Siasa Namba 5 ya Mwaka 1992 Sura ya 258 (The Political Parties Act CAP 258 

RE: 2019) na Kanuni za Usajili na Ufuatiliaji wa Vyama vya Siasa (The Political 

Parties (Registration and Monitoring) Regulations, 2019 GN  953). 

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (2) cha kifungu cha 7 cha Sheria 

ya Vyama vya Siasa, kila chama cha siasa kilichoundwa katika upande wowote wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kinapaswa kuomba kwa Msajili wa Vyama 

vya Siasa kwa namna ilivyoelezwa katika Sheria ya Vyama vya Siasa, kusajiliwa 

kama chama cha siasa (Kifungu cha 7(1)). 

Sheria ya Vyama vya Siasa inasema kuwa, hakuna taasisi ambayo itafanya kazi 

kama chama cha siasa bila ya kusajiliwa kuwa chama cha siasa kwa mujibu wa 

Sheria hiyo (Kifungu cha 7(3)) cha Sheria ya vyama vya siasa  

Kila chama cha siasa kitaanza kusajiliwa  kwa muda na kupewa cheti cha usajili 

wa muda baada ya kutimiza masharti yaliyoainishwa katika kifungu cha 9 cha 

Sheria ya vyama vya siasa . 

 

Kila chama cha siasa ambacho kilikuwa na usajili wa muda na ambacho pamoja na 

masharti ya kifungu cha 9 cha sheria hiyo, kimetimiza masharti yaliyowekwa 

katika kifungu cha 10, kitatakiwa katika siku zisizozidi mia moja na themanini 
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kuanzia tarehe ya usajili wa muda kuwasilisha maombi kwa Msajili wa Vyama vya 

Siasa kwa ajili ya usajili kamili. 

 

Usajili wa muda wa kila chama ambacho hakijawasilisha maombi ya usajili kamili 

utakoma na kila cheti cha usajili wa muda kitakoma kutumika baada ya kutimia 

kwa siku mia moja na themanini kutoka tarehe ya usajili huo wa muda. 

 

Usajili wa muda wa chama ambacho kimeomba usajili kamili utakuwa halali hadi 

chama hicho kitakapopatiwa cheti cha usajili kamili au hadi maombi yake ya 

usajili kamili yatakapokataliwa. 

 

Endapo katika maombi ya usajili wa chama cha siasa, ni wazi kwamba jina 

linalopendekezwa la chama cha siasa, kifupi cha jina lake au nembo ya chama- 

(i) ni ya kutusi au kuchukiza; 

(ii) inatumika na chama kingine cha siasa; au 

(iii) imekuwa ikitumika na chama cha siasa ambacho cheti chake cha 

usajili kimefutwa au cheti cha usajili wa muda kimeisha muda wake 

kwa mujibu wa masharti ya Sheria hii.  

Msajili wa vyama vya siasa ndani ya siku kumi na nne kutoka tarehe ya kupokea 

maombi hayo atayakataa na kuwaarifu waombaji ipasavyo. (kifungu cha 8(6)(a-c) 

cha sheria ya vyama  vya siasa). 

 

Mtu anayewasilisha maombi ya usajili wa chama cha siasa lazima awe na sifa 

zifuatazo:- 

(i) mtu huyo ni raia wa Jamhuri ya Muungano kwa kuzaliwa na wazazi 

wake wote ni raia wa Jamhuri ya Muungano; 

(ii) mtu huyo awe na  akili timamu; 

(iii) mtu huyo hajawahi kutangazwa na mahakama yenye mamlaka kamili 

kuwa amefilisika. 

(iv) mtu huyo ametimiza umri wa miaka kumi na minane au zaidi; 

(v) mtu huyo anaweza kusoma na kuandika Kiswahili au Kiingereza; na 

(vi) mtu huyo ndani ya miaka mitano kabla ya tarehe ya kuwasilisha 

maombi yake hajawahi kutiwa hatiani au kuhukumiwa kwa kutenda 

kosa la kukosa uaminifu, uhujumu uchumi, rushwa, ukwepaji kulipa 
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kodi au makosa yanayohusiana na ukatili wa kijinsia. (Kifungu cha 6B) 

cha Sheria ya vyama vya siasa 

 

Msajili baada kuhakiki usahihi wa maombi ya usajili wa chama cha siasa na 

kuchambua maudhui ya maombi hayo, anaweza kukataa kusajili chama cha siasa, 

endapo kimeshindwa kutimiza matakwa na masharti ya usajili wa muda au kamili. 

Pale ambapo Msajili atakataa kusajili chama cha siasa, atatoa notisi ya maandishi 

kuhusiana na uamuzi wake akieleza sababu za kukataa kusajili. (Kanuni ya 10).ya 

Kanuni za usajili na ufuatiliaji 

 

 

2.0  MAOMBI YA USAJILI WA MUDA 

2.1 Nyaraka za kuwasilisha wakati wa kuwasilisha kwa Msajili wa Vyama vya 

Siasa maombi ya usajili wa muda 

Watu waanaoomba usajili wa muda wa chama cha siasa watawasilisha kwa 

Msajili wa Vyama vya Siasa nakala mbili ya fomu PP. 1 iliyojazwa kikamilifu. 

Fomu hiyo ipo katika Jedwali la Kwanza la Kanuni za usajili na ufuatiliaji  

Maombi hayo yataambatana na nyaraka zifuatazo: –  

(i) Tamko la kuthibitisha maombi katika Fomu PP.2 kama ilivyo kwenye 

Jedwali la Kwanza likiwa limejazwa kwa ukamilifu na kusainiwa na 

wanachama waanzilishi wawili wanaowasilisha maombi; 

(ii) Nakala mbili za katiba na kanuni za chama zilizosainiwa na 

wanachama waanzilishi wawili wanaowasilisha maombi na zikiwa 

zimegongwa muhuri rasmi wa chama; 

(iii)  Nakala laini ya katiba na kanuni za chama; 

(iv) Tamko la sera ya chama likijumuisha itikadi ya chama; 

(v) Wasifu wa waanzilishi wawili wanaoomba usajili wa chama; 

(vi) Cheti cha kuzaliwa na ushahidi wa uraia wa wanachama waanzilishi 

wawili wanaoomba usajili wa chama; 

(vii) Uthibitisho wa uraia wa wazazi wa waanzilishi wawili wanaoomba 

usajili wa chama; 

(viii) Picha mbili ndogo za kila mwanachama mwanzilishi anayewasilisha 

maombi ya usajili wa chama; 

(ix) Mfano wa bendera ya chama katika kipande cha karatasi na nguo 

vyote vikiwa katika ukubwa wa A4; 
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(x) Mfano wa kadi ya uanachama; na  

(xi) Uthibitisho wa malipo ya ada ya usajili wa muda ambayo ni Milioni 

Moja (Tshs. 1,000,000/=) (Kanuni ya 3(1)) ya kanuni za usajili na 

ufuatiliaji 

 

Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Msajili anaweza kuhitaji taarifa za ziada 

zinazohusu matakwa na masharti ya usajili kama yalivyoainishwa katika Kanuni 

hizi na Sheria. (Kanuni ya 3(4)). 

 

Kadi ya uanachama itajumuisha taarifa zifuatazo -  

   (i) jina la chama; 

   (ii) nembo ya chama; 

   (iii) namba ya kadi; 

   (iv) jina kamili la mwanachama; 

   (v) picha ndogo ya mwanachama; 

   (vi)  saini ya mwanachama; 

   (vii) saini ya mamlaka inayotoa kitambulisho; 

   (viii) sehemu na tarehe kilipotolewa; 

   (ix) anwani ya posta na anwani ya makazi ya makao makuu ya chama; 

na 

   (x) taarifa yoyote ya ziada kama itakavyoidhinishwa na Msajili (Kanuni 

ya 3(3)).ya Kanuni za usajili na ufuatiliaji 

 

 

Baada ya kupokea maombi ya usajili wa muda, Msajili atafanya yafuatayo:- 

(i) Atatoa tangazo angalau kwenye magazeti mawili ambayo yanafika 

nchi nzima, moja likiwa la Kiswahili na lingine la Kiingereza, 

akikaribisha pingamizi kutoka kwa mtu yeyote au chama kingine 

chochote kuhusu jina alama au rangi ya chama kinachoomba usajili wa 

muda au suala lingine lolote linalohusu usajili wa chama cha siasa 

husika; 

(ii) Atachambua nyaraka zilizoambatana na maombi ya usajili wa muda 

na anaweza kuelekeza zifanyiwe masahihisho au marekebisho ya 

nyaraka hizo. 

(iii) Atawapa waliowasilisha maombi cheti cha usajili wa muda wa 

chama chao baada ya kuridhika kwamba, maombi ya usajili wa muda 

yamekidhi matakwa na masharti ya usajili. 
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2.2 Masharti ya Usajili wa Muda  

 

Ili chama cha siasa kipate usajili wa muda kinapaswa kutimiza masharti yafuatayo: 

 

Chama cha siasa hakitokuwa na sifa ya kupata usajili wa muda isipokuwa kama- 

(a) wanachama waanzilishi wameomba usajili huo kwa namna 

ilivyoainishwa; 

(b) maombi hayo yameambatana na nakala ya katiba ya chama cha siasa 

kilichopendekezwa;  

(c) uanachama wake ni wa hiari na uko wazi kwa raia wote wa Jamhuri 

ya Muungano  bila ubaguzi wa jinsia, ulemavu, imani ya dini, mbari, 

kabila, asili ya kabila, taaluma au kazi; 

(d) uchaguzi wa viongozi wake katika Uchaguzi Mkuu uko wazi kwa 

jinsia zote (Kifungu cha 9(1)) cha sheria ya vyama vya siasa  

 

Bila ya kuathiri kifungu kidogo cha (1), hakuna chama cha siasa kitachokuwa na 

sifa ya kupata usajili wa muda ikiwa, kwa katiba, kanuni na sera yake au vitendo 

vyake- 

(a) kinakusudia kuhamasisha au kupigania maslahi ya- 

(i) imani yoyote ya kidini au kikundi; 

(ii) kabila lolote, asili ya jamii au kundi la kimbari; au 

(iii) eneo maalum ndani ya sehemu yeyote ya Jamhuri ya 

Muungano; 

(b) kinahamasisha kuvunja umoja unaounda Jamhuri ya Muungano; 

(c) kinakubali au kinahamasisha matumizi ya nguvu au vurugu kama 

njia ya kufikia malengo ya kisiasa; 

(d) kinahamasisha au kinakusudia kuendesha shughuli zake za kisiasa 

katika sehemu moja tu ya Jamhuri ya Muungano; au 

(e) hakiruhusu uchaguzi wa vipindi na wa kidemokrasia wa uongozi 

wake; 

(f) kinaruhusu viongozi na wanachama wake kutamka au kutumia 

lugha chafu, visasi, kashfa au maneno ya uchochozi ambayo 

yanaweza kusababisha au kushawishi uvunjifu wa amani (Kifungu 

cha 9(1)). 
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3.0  HAKI ZA CHAMA CHENYE USAJILI WA MUDA NA MASHARTI YA 

KUTUMIA HAKI HIZO 

 

Chama cha Siasa chenye usajili wa muda hakina haki ya kuweka mgombea au 

kufanya kampeni kwa mgombea yoyote katika uchaguzi wa ubunge, Rais au 

Serikali za Mitaa. Isipokuwa, kitakuwa na haki ya kufanya mikutano ya hadhara 

katika eneo lolote la Jamhuri ya Muungano, kwa lengo la kujitangaza au kutafuta 

wanachama, baada ya kutoa taarifa kwa afisa wa Polisi kiongozi wa eneo husika. 

Vile vile, kitakuwa na haki ya kupata ulinzi na msaada wa Vyombo vya Ulinzi na 

Usalama, kwa lengo la kuwezesha mkutano kufanyika kwa amani na utulivu. 

(Kifungu cha 11(1)) cha sheria ya vyama vya siasa 

 

Aidha, haki ya kufanya mikutano ya hadhara inaratibiwa na Sheria kadhaa, 

zikiwemo Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258, Sheria ya Jeshi la Polisi na 

Polisi Wasaidizi Sura ya 322 na Sheria ya Kuweka Utulivu Nchini Sura ya 385. 

Kwa mujibu wa Sheria hizi, Jeshi la Polisi lina mamlaka ya kisheria kuzuia chama 

cha siasa kisifanye mkutano wa hadhara au maandamano kwa lengo la kudumisha 

amani na utulivu nchini. 

 

 

4.0 MAOMBI YA USAJILI KAMILI 

4.1 Nyaraka za kuwasilisha wakati wa kuwasilisha kwa Msajili wa Vyama vya 

Siasa maombi ya usajili kamili 

Watu wanaoomba usajili kamili wa chama cha siasa watawasilisha kwa Msajili wa 

Vyama vya Siasa nakala mbili ya fomu PP. 4 iliyojazwa kikamilifu. Fomu hiyo ipo 

katika Jedwali la Kwanza la Sheria ya Vyama vya Siasa. Maombi hayo 

yataambatana na nyaraka zifuatazo: 

(a) tamko la kuthibitisha maombi katika Fomu PP.5 iliyowekwa kwenye 

Jedwali la Kwanza iliyojazwa kwa ukamilifu na kusainiwa na 

wanachama waanzilishi wawili wanaowasilisha maombi; 

(b) nakala ya cheti cha usajili wa muda;  

(c) idadi ya wanachama wa chama katika kila mkoa katika Fomu PP.5 A 

ikiambatana na orodha ya wanachama hao kwa mikoa, ikionyesha jina, 

jinsi, mkoa na namba ya kadi ya chama ya kila mwanachama; 
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(d) maelezo ya viongozi wa kitaifa wa chama katika Fomu PP.5 B ambayo 

itajumuisha jina, jinsi, anwani, namba ya simu, cheo, tarehe ya uteuzi au 

kuchaguliwa na sehemu anapotoka iwapo ni Tanzania Bara au Tanzania 

Zanzibar na iambatane na; 

(i) uthibitisho wa uraia; 

(ii)  kadi ya uanachama; 

(iii)  wasifu; 

(iv)  picha ndogo; 

(v) uthibitisho wa malipo ya ada ya usajili kamili; 

(vi)  maelezo mengine yoyote kama yatakavyohitajika na Msajili 

yatakayokuwa ya lazima kwa madhumuni ya usajili; 

(e) maelezo ya kila mwanachama mwanzilishi katika PP. 5C ambayo 

yatajumuisha jinsi,imani ya dini, mbari, kabila, kundi la asili, taaluma na 

kazi;  

(f) mahali ilipo ofisi kuu au ofisi ndogo ya chama, anwani ya posta ya kila 

ofisi kwa msingi kwamba, kama ofisi kuu iko Tanzania Bara ofisi ndogo 

itakuwa Tanzania Zanzibar au kinyume chake katika Fomu PP.5D 

ikiambatana na nakala iliyohakikiwa ya mkataba wa pango au sehemu ya 

jengo au uthibitisho wa umiliki wa ardhi ambapo ofisi ya chama ipo; 

(g) Uthibitisho wa malipo ya ada ya usajili kamili ambayo ni Shilingi 

Milioni Tano (Tshs. 5,000,000/=) (Kanuni 6). 

 

Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Msajili anaweza kuomba taarifa za ziada kuhusu 

matakwa na masharti ya usajili yaliyoanishwa katika Kanuni hizi na Sheria. 

(Kanuni ya 6(2)). 

Baada ya kupokea maombi yaliyofanywa chini ya Kanuni, Msajili   atachambua 

nyaraka zinazothibitisha maombi ya usajili kamili na anaweza kuelekeza 

masahihisho au marekebisho ya nyaraka hizo. (Kanuni ya 6(3)). 

 

4.2 Masharti ya Usajili Kamili  

 

Ili chama cha siasa kipate usajili kamili kinapaswa kutimiza masharti yafuatayo: 

Chama cha siasa hakitokuwa na sifa ya kupata usajili kamili isipokuwa kama- 

(a) kwanza kimepata usajili wa muda; 
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(b) kimepata wanachama wasiopungua mia mbili ambao wana sifa ya 

kuandikishwa kama wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa wabunge 

kutoka angalau nusu ya mikoa ya Jamhuri ya Muungano ambayo kati 

yake angalau mikoa miwili iko Tanzania Zanzibar, mkoa mmoja 

kutoka Unguja na mkoa mwingine kutoka Pemba; 

(c) kimewasilisha kwa Msajili majina ya wanachama wake kwa ajili ya 

uhakiki; 

(d) kimewasilisha kwa Msajili mahali ilipo ofisi yake ya makao makuu na 

ofisi ndogo ya makao makuu kwa msingi kuwa kama ofisi kuu iko 

Tanzania Bara ofisi ndogo itakuwa Zanzibar; 

(e) kwa kutumia katiba yake kimepiga marufuku wanachama wake kuwa 

na uanachama pacha; 

(f) kimewasilisha majina ya uongozi wa kitaifa wa chama na uongozi huo 

unatokana na wanachama wake kutoka sehemu zote mbili Tanzania 

Zanzibar na Tanzania Bara; na 

(g) kimewasilisha kwa Msajili mahali ilipo ofisi yake ya makao makuu 

ndani ya Jamhuri ya Muungano na anwani ya posta ambapo notisi na 

taarifa nyingine zinaweza kutumwa. (Kifungu cha 10). 

 

4.3 Sifa za kiongozi wa kitaifa wa chama cha siasa 

 

Mtu atakuwa na sifa ya kugombea katika uchaguzi au kuteuliwa kuwa kiongozi wa 

chama cha siasa ikiwa mtu huyo- 

(a) ni raia wa Jamhuri ya Muungano ambaye ametimiza au ana umri wa 

Zaidi ya miaka ishirini na mmoja na anaweza kusoma na kuandika 

Kiswahili au Kiingereza; 

(b) mwanachama wa chama cha siasa husika; 

(c) mtu ambaye, ndani ya miaka mitano kabla ya tarehe ya kuwasilisha 

jina kwa ajili ya uchaguzi au uteuzi, hajawahi kupatikana na hatia au 

kuhukumiwa kwa kutenda kosa la kukosa uaminifu, rushwa au 

kukwepa kulipa kodi;  

(d) mtu mwenye akili timamu; 

(e) mtu huyo hajawahi kutangazwa na mahakama yenye mamlaka kamili 

kuwa amefilisika; na 
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(f) hana sifa ya kusimamia ofisi ya umma chini ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano au Katiba ya Zanzibar ya 1984 au sheria nyingine yoyote 

(Kifungu cha 10A) cha sheria ya  Vyama vya siasa  

 

 

5.0 HAKI ZA CHAMA CHENYE USAJILI KAMILI NA MASHARTI YA 

KUTUMIA HAKI HIZO 

 

Chama cha Siasa chenye usajili kamili kina haki zifuatazo: 

 

i. Haki ya kufanya mikutano ya hadhara katika eneo lolote la Jamhuri ya 

Muungano kwa lengo la kujitangaza au kutafuta wanachama, baada ya kutoa 

taarifa kwa afisa wa Polisi kiongozi wa eneo husika;  

ii. Haki ya kupata ulinzi na msaada wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama, kwa 

lengo la kuwezesha mkutano wa hadhara kufanyika kwa amani na 

utulivu.(Kifungu cha 11(1)) cha sheria ya  Vyama vya siasa  

iii. Haki ya kukata rufaa kwa Waziri wa mambo ya ndani, dhidi ya pingamizi la 

Polisi la kufanyika mkutano wa hadhara. Aidha, uamuzi wa Waziri ni wa 

mwisho. (Kifungu 43(6) cha Sheria ya Jeshi la Polisi na Polisi wa akiba, 

Sura ya 322); 

iv. Haki ya kuweka mgombea au kufanya kampeni kwa mgombea yoyote katika 

uchaguzi wa ubunge, Rais au Serikali za Mitaa (Kifungu cha 3 na 11(1)) cha 

sheria ya  Vyama vya siasa  

v. Haki ya kushirikiana baada ya kukamilisha masharti yaliyowekwa katika 

Sheria ya Vyama vya Siasa (Kifungu 11A) cha sheria ya Vyama vya siasa ; 

vi. Haki ya kumiliki, kutumia na kuweka bendera yake katika maeneo ambayo 

yameanishwa na Sheria (Kifungu cha 11C) cha sheria ya Vyama vya siasa  

vii. Haki ya kupata ruzuku endapo kina mbunge au diwani wa kuchaguliwa na 

kimetimiza masharti ya kupata ruzuku, yaliyopo katika Sheria ya Vyama vya 

Siasa. Mfano, kuwa na akaunti ya Benki (Kifungu cha 15(2), hesabu zake 

kukaguliwa na CAG (Kifungu cha 14(1)(b)(i) na kutumia fedha za ruzuku 

kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa inavyoelekeza (Kifungu cha 18). 
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viii. Haki ya kujieleza kabla ya usajili kamili kufutwa (Kifungu cha 19(2)(a) na 

(b);  

ix. Haki ya kutofutiwa usajili kamili ndani ya kipindi cha mwaka mmoja 

kuelekea Uchaguzi Mkuu (Kifungu 19(3)) cha sheria ya  Vyama vya siasa  

 

x. Haki ya kuomba Mahakama Kuu ifanye marejeo ya uamuzi wa Msajili wa 

Vyama vya Siasa kuhusu usajili au kufuta usajili wa chama. (Kifungu cha 

20(1)) cha sheria ya  Vyama vya siasa  

xi. Haki ya kuwa na wawakilishi wawili katika Baraza la Vyama vya Siasa, 

ambao ni viongozi wa kitaifa (Kifungu cha 21B(2)) 

 

Aidha, haki ya kufanya mikutano ya hadhara inaratibiwa na Sheria kadhaa, 

zikiwamo, Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258, Sheria ya Jeshi la Polisi na 

Polisi Wasaidizi Sura ya 322 na Sheria ya Kuweka Utulivu Nchini Sura ya 385. 

Kwa mujibu wa Sheria hizi, Jeshi la Polisi lina mamlaka ya kisheria kuzuia chama 

cha siasa kisifanye mkutano wa hadhara au maandamano, kwa lengo la kudumisha 

amani na utulivu nchini. 

 

 

6.0 KUFUTWA KWA USAJILI WA CHAMA CHA SIASA 

 

Msajili wa Vyama vya Siasa anaweza kufuta usajili wa chama cha siasa, ambacho 

kimekiuka kifungu chochote cha Sheria ya Vyama vya Siasa au kimepoteza sifa za 

usajili. (Kifungu cha 19(1)). 

 

Uamuzi wa Msajili wa kuhusu usajili na kufuta usajili wa chama cha siasa ni wa 

mwisho, na hauwezi katiwa rufaa mahakamani (Kifungu cha 20(1)), isipokuwa, 

kifungu kidogo cha (1) cha Kifungu cha 20 cha sheria ya Vyama vya siasa, 

hakikatazi mtu kuomba Mahakama kufanya marejeo ya uamuzi wa Msajili. 


