OFISI YA MSAJILI WA VYAMA VYA SIASA

KALENDA YA MATUKIO YANAYOHUSU UTEKELEZAJI WA

SHERIA YA VYAMA VYA SIASA SURA YA 258 NA SHERIA YA
GHARAMA ZA UCHAGUZI SURA YA 278

Na.

Tarehe

Tukio

Muhusika

Kifungu

Fomu
Husika

SHERIA YA VYAMA VYA SIASA

Mara baada ya
kupata usajili wa
kudumu

Chama cha siasa
kinapaswa kuwa na
akaunti ya benki
ambayo kitaweka
mapato na
matumizi ya fedha
zake.

Katibu Mkuu
wa chama

Kifungu cha 15(1)
cha Sheria ya
Vyama vya Siasa

Mara baada ya
Kupata sifa ya
kupata ruzuku
kutoka Serikalini

Chama cha siasa
Kinapaswa kuwa na
akaunti ya benki
maalumu ambayo
kitaweka mapato
na matumizi ya
fedha za ruzuku
pekee.

Katibu Mkuu
wa chama

Kifungu cha 15(1)
cha Sheria ya
Vyama vya Siasa

Muda wote wa
uhai wa chama

Chama cha siasa
kinapaswa kutunza
na kuhuisha rejista
zifuatazo:

1. Rejista ya
wanachama wake.

2. Rejista ya

viongozi wa chama
katika kila ngazi ya
utawala ya chama.

3. Rejista ya
wajumbe wa vikao
vya chama katika
kila ngazi za
utawala wa chama

Katibu Mkuu
wa chama

Kifungu cha 8C(1)
cha Sheria ya
Vyama vya Siasa.

Kanuni ya 15(1)(2)
na (4) ya Kanuni
za Usaijili na
Ufuatilaji wa
Vyama vya Siasa
za Mwaka 2019




Na. |Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika

Ndani ya muda Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kifungu cha 5B
ambao Msajili kinapaswa au kiongozi - | cha Sheria ya
ataelekeza kuwasilisha kwa husika wa Vyama vya Siasa,
' Msajili wa Vyama chama 1992

vya Siasa taarifa au

nyaraka yoyote ya

chama inayohusu

utekelezaji wa

Sheria ya Vyama

vya Siasa.
Ndani ya siku 30 | Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kifungu cha
baada ya chama | baada ya kupata 12C(1) Cha Sheria
kupata usajili wa | usajili wa kudumu, ya Vyama vya
kudumu kitatakiwa Siasa, 1992.

kuwasilisha kwa

Msajili wa vyama

vya siasa, kiapo cha

maandishi kikieleza

mali zake, matumizi

yake, michango,

misaada ya kifedha

na isiyokuwa ya

kifedha kilichopata

na kutumia tangu

kianzishwe.
Siyo zaidi ya Chama cha siasa Mwenyekiti Kanuni ya 16(2)(3)
miaka mitano kinapaswa kuandaa | wa Taifa na | ya Kanuni za
tangu kufanyika mkutano mkuu na | Katibu Mkuu | Usajili na Ufuatiliaji
kwa uchaguzi kuchaguzi viongozi | wa chama wa Vyama vya
mkuu wa viongozi | wa kitaifa Siasa
wa chama.
Siyo zaidi ya siku | Chama cha Siasa Katibu Mkuu | Kanuniya 17 ya
ishirini na nane kinapaswa wa chama Kanuni za Usajili

kabla ya tarehe
ya kufanya
mkutano mkuu

kuwasilisha kwa
Msajili wa Vyama
vya Siasa taarifa ya
nia ya kufanya
mkutano mkuu,
kikieleza tarehe ya
kufanyika mkutano
huo, muda, jina la
ukumbi, wilaya na
mkoa mkutano
utakapofanyika.

na Ufuatiliaji wa
Vyama vya Siasa




Na. | Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
8. | Siyo zaidi ya siku | Kuwasilisha kwa Katibu Mkuu | Kifungu cha
sitini (60) tangu Msajili wa Vyama 21(2)(a)(b) cha
| chama kipate vya Siasa majina na Sheria ya Vyama
usajili wa kudumu | anuani za wajumbe vya Siasa, 1992
wa bodi ya
wadhamini na
cheti cha usajili wa
bodi hiyo.

9. | Kabla ya mwaka Chama cha siasa Mwenyekiti Kanuni ya 5(c) ya
mpya wa fedha kinapaswa kuandaa | wa Taifa na | Kanuni za kuandaa
wa chama bajeti ya chama Katibu Mkuu | taarifa za fedha za
kuanza. kwa ajili ya mwaka | wa chama vyama vya siasa

ujao wa fedha wa “Political Parties

chama. (Financial
Accounting)
Regulations, 2019

10.| Mwezi Januari kila | Chama cha Siasa Mwenyekiti Kanuni ya 5(e) ya
mwaka kinapaswa wa Taifa na | Kanuni za kuandaa

kuwasilisha kwa Katibu Mkuu | taarifa za fedha za

Msajili wa Vyama wa chama vyama vya siasa

vya Siasa taarifa

zifuatazo:-

“(i) revenue and ex

penditure report;

(ii) cash flow state-

ments; and

(iii) budget

implementation

report.”

11.| Kabla ya tarehe Chama cha Siasa Kamati Kanuni ya 5(c) ya
30 Juni kila kinapaswa kuandaa | tendaji na Kanuni za kuandaa
mwaka na kuidhinisha Halmashauri | taarifa za fedha za

bajeti yake ya Kuu ya vyama vya siasa
mapato na chama

matumizi kwa ajili

yam waka ujao wa

fedha

12.| 30 Juni ya kila Baada ya mwisho Katibu Mkuu | Kifungu cha
mwaka wa Mwaka wa 18A(1)

fedha wa kila
chama cha siasa,

chama kinapaswa




Na. | Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika

kuanza kuandaa

taarifa za fedha na

mali za chama kwa

ajili ya kuwasilisha

katika mamlaka

husika.

13.] Sio zaidi ya Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kifungu cha
tarehe 30 Kinapaswa wa chama 18A(2)(a)cha
Septemba kila kuwasilisha taarifa Sheria ya Vyama
mwaka za fedha za chama vya siasa, 1992

(financial
statements) kwa Kanuni ya 4(1) ya
Mdhibiti na Mkaguzi Kanuni za Ukaguzi
Mkuu wa hesabu za wa Taafia za
Serikal (Controller Fedha za Vyama
and Auditor General vya Siasa. (the Po-
(CAG)) kwa aijili ya litical
ukaguzi. Parties (Financial
Accounting)
Regulations, 2019)
14.| Siyo zaidi ya siku | Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kanuni ya 28(4) ya
sitini (60) baada kinapaswa wa chama Kanuni za Usajili
ya madiliko ya kuwasilisha kwa na Ufuatiliaji wa
wajumbe wa Bodi | Msajili wa Vyama Vyama vya Siasa
ya Wadhamini vya Siasa taarifa za za Mwaka 2019
kusajiliwa na usajili wa
Mamlaka husika mabadiliko ya
mjumbe/wajumbe
wa Bodi ya
Wadhamini wa
chama pamoja na
nyaraka
inayothibitisha
usajili huo.

15.| Ndani ya siku 14 | Chama cha siasa Mwenyekiti Kanuni ya 26(1) ya | PP. 7A
baada ya siku ya | kinapaswa na Katibu Kanuni za Usajili
kufanya kuwasilisha kwa Mkuu wa na Ufuatiliaji wa
mabadiliko ya Msajili wa Vyama chama Vyama vya Siasa

uongozi wa kitaifa

vya siasa taarifa ya
mabadiliko ya
uongozi wa kitaifa
kwa kuonyesha
kiongozi
aliyeondoka na

za Mwaka 2019




Na. | Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
aliyechaguliwa/teuli
wa.
16.] Ndani ya siku Chama cha siasa Mwenyekiti Kanuni ya 26(2) ya | PP. 7B
kumi na nne (14) | kinapaswa na Katibu Kanuni za Usajili
baada ya kiongozi | kuwasilisha kwa Mkuu wa na Ufuatiliaji wa
wa kitaifa wa Msaijili wa Vyama chama au Vyama vya Siasa
chama kuondoka | vya Siasa taarifa ya | wawakilishi | za Mwaka 2019
madarakani kwa | kuondoka wao
njia yoyote ile. madarakani
kiongozi huyo.
17.| Ndani ya siku Chama cha siasa Mwenyekiti Kanuni ya 26(3) ya | PP. 7C
kumi na nne (14) | kinapaswa na Katibu Kanuni za Usajili
baada ya kiongozi | kuwasilisha kwa Mkuu wa na Ufuatiliaji wa
wa kitaifa wa Msajili wa Vyama chama au Vyama vya Siasa
chama kuteuliwa | vya Siasa taarifa ya | wawakilishi | za Mwaka 2019
au kuchaguliwa. kuteuliwa au wao ‘
kuchaguliwa
kiongozi wa husika
wa kitaifa.
18. Angalau miezi 2 Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kanuni ya 18(1) ya | PP. 11
kabla ya kuwa Kinapaswa wa chama Kanuni za Usajili
mshirika, kuwasilisha kwa na Ufuatiliaji
mwanachama au | Msajili wa Vyama
kushirikiana na | vya Siasa taarifa ya
taasisi yoyote ya | nia ya kujiunga
nje ya nchi katika ushirikia huo.
Taarifa hiyo
inapaswa kueleza
jina la taasisi
husika, anuani ya
simu na makazi,
barua pepe ya simu
taasisi hiyo,
madhumuni ya
ushirikiano huo na
majukumu ya
taasisi hiyo.
19.| Siku 14 baada ya | Chama cha siasa Katibu mkuu | Kanuni ya 18(6) ya | PP. 12
chama cha siasa | kinapaswa wa chama Kanuni za Usajili

kujitoa katika
ushirika au
ushirika kukoma.

kuwasilisha kwa
Msajili wa Vyama
vya Siasa taarifa ya

na Ufuatiliaji wa
Vyama vya Siasa




Na. | Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
kujitoa au kukoma
kwa ushirika huo.

20.| Miezi mitatu kabla | Vyama vya siasa Katibu mkuu | Kifungu cha PP. 13
ya mchakato wa | vilivyosaini mkataba | wa chama 11A(4) cha Sheria
uchaguzi kuanza. | wa ushirikiano ya Vyama vya

kabla ya uchaguzi siasa

mkuu, vinapaswa

kuwasilisha kwa Kanuni ya 19 ya
Msajili wa Vyama Kanuni za Usajili
vya Siasa mkataba na Ufuatiliaji.
huo wa ushirikiano.

21./ Ndani ya siku 14 | Vyama vya siasa Makatibu Kifungu cha PP. 13
baada ya vyama | vilivyosaini mkataba | wakuu wa 11A(4) cha Sheria
vya siasa kusaini | wa ushirikiano vyama ya Vyama vya
mkataba wa baada ya uchaguzi | vilivyosaini Siasa
ushirikiano baada | mkuu, vinapaswa mkataba wa
ya uchaguzi kuwasilisha kwa kushirikiana | Kanuni ya 19 ya
mkuu. Msajili wa Vyama Kanuni za Usajili

vya Siasa mkataba na Ufuatiliaji.
huo wa ushirikiano.

22. Baada ya Ilani ya | Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kanuni ya 20 ya PP. 14
Uchaguzi Kinapaswa wa chama Kanuni za Usajili
kuidhinishwa na kuwasilisha ilani na Ufuatiliaji wa
kikao husika cha | hiyo ya uchaguzi Vyama vya Siasa
chama cha siasa. | kwa Msajili wa

Vyama vya Siasa
ikiwa imesainiwa na
kugongwa muhuri
wa chama

23.| Siku thelathini Mtu au taasisi Mtu binafsi Kifungu cha 5A PP. 15
(30) kabla ya yoyote inayotaka au cha Sheria ya
kutoa mafunzo kutoa mafunzo kwa | Mkutugenzi | Vyama vya Siasa
husika vyama vya siasa, Mtendaji wa

inapaswa taasisi Kanuni ya 21 ya
kuwasilisha taarifa | inayotaka Kanuni za Usaijili
kwa Msaijili wa kutoka na Ufuatiliaji wa
Vyama vya Siasa. mafunzo Vyama vya Siasa

Taarifa hiyo
itaambatana na
cheti cha usajili,
lesini ya kutoa
mafunzo husika au
ya aina hiyo, katiba




Na. | Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
ya taasisi na CV ya
viongozi wa taasisi.
Kwa mtu binafsi
anapaswa
kuambatisha,
CV,vyeti vya
taaluma na
kitambulisho.
24./ Kabla ya Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kanuni ya 22(1)(2) | PP. 16
kufanyika kikao kinapaswa wa chama ya Kanuni za
cha chama cha kuwasilisha ombi Usajili na Ufuatiliaji
siasa cha kwa Msajili wa wa Vyama vya
kuidhinisha katiba | Vyama vya Siasa la Siasa
na/au kanuni kufanya mabadiliko
mpya au hayo. Ombi hilo la
marekebisho ya chama cha siasa
katiba na/au liambatane na
kanuni za chama | nakala ya katiba au
husika. kanuni mpya au
marekebisho
yanayopendekezwa
25.| Kabla ya Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kanuni ya 22(1)(3) | PP. 17
kufanyika kikao Kinapaswa wa chama ya Kanuni za
cha chama cha “kuwasilisha ombi Usajili na Ufuatiliaji
siasa cha kwa Msajili wa wa Vyama vya
kuidhinisha Vyama vya Siasa la Siasa
madiliko ya jina la | kufanya mabadiliko
chama au kifupi hayo. Ombi hilo
chake. liambatane na jina
jipya au kifupi
kinachopendekezwa
26.| Kabla ya Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kanuni ya 22(1)(4) | PP. 18
kufanyika kikao Kinapaswa wa chama ya Kanuni za

cha chama cha
siasa kuidhinisha
madiliko ya kadi
ya uanachama,
ishara, nembo au
bendera ya
chama

kuwasilisha ombi
kwa Msajili wa
Vyama vya Siasa ya
kufanya mabadiliko
hayo. Ombi
liambatane na kadi,
ushara, nembo au
bendera mpya au
marekebisho

Usajili na Ufuatiliaji
wa Vyama vya
Siasa




Na. |Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
yanayopendekezwa
27.| Ndani ya siku Chama cha Siasa Mwenyekiti Kanuni ya 24(1) ya | PP. 19
kumi na nne (14) | kinapaswa wa Taifa na | Kanuni za Usajili
baada ya tarehe | kuwasilisha kwa Katibu Mkuu | na Ufuatiliaji wa
ya kufanya Msajili wa Vyama wa chama Vyama vya Siasa
marekebisho vya Siasa taarifa ya
katika katiba au marekebisho hayo
kanuni za chama | ikiambatana na
cha siasa. barua ya
utambulisho, nakala
ya majina ya
wajumbe
waliohudhuria
mkutano huo na
saini zao, muhtasari
wa mkutano na
maelezo ya ibara
zilizorekebishwa.
28.| Ndani ya siku Chama cha Siasa Mwenyekiti Kanuni ya 24(2) ya | PP. 20
kumi na nne (14) | kinapaswa wa Taifa na | Kanuni za Usajili
baada ya tarehe | kuwasilisha kwa Katibu Mkuu | na Ufuatiliaji wa
ya kufanya Msajili wa Vyama wa chama Vyama vya Siasa
mabadiliko ya jina | vya Siasa, taarifa
la chama cha ya mabadiliko hayo
siasa au kifupi ‘ikiambatana na
chake. barua ya
utambulisho, nakala
ya majina ya
wajumbe
waliohudhuria
mkutano huo na
saini zao, muhtasari
wa mkutano na
maelezo ya ibara
zilizorekebishwa.
29.| Ndani ya siku Chama cha Siasa Mwenyekiti Kanuni ya 24(3) ya | PP. 21
kumi na nne (14) | kinapaswa wa Taifa na | Kanuni za Usajili
baada ya tarehe | kuwasilisha kwa Katibu Mkuu | na Ufuatiliaji wa
ya ambayo Msajili wa Vyama wa chama Vyama vya Siasa
yamefanyika vya Siasa taarifa ya
mabadiliko ya mabadiliko hayo
kadi ya ikiambatana na
uanachama, barua ya

ishara, nembo au

utambulisho, nakala




Na. |Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
bendera ya ya majina ya
chama wajumbe
waliohudhuria
mkutano huo na
saini zao, muhtasari
wa mkutano na
maelezo ya ibara
zilizorekebishwa.
30.| Ndani ya siku Chama cha Siasa Mwenyekiti Kanuni ya 25 ya PP. 22
kumi na nne (14) | kinapaswa wa Taifa na | Kanuni za Usajili
baada ya kubadili | kuwasilisha taarifa | Katibu Mkuu | na Ufuatiliaji wa
au kufanya kwa Msaijili wa wa chama Vyama vya Siasa
marekebisho Vyama vya Siasa ya
katika sera au mabadiliko au
itikadi ya chama marekebisho ya
cha siasa sera au itikadi yake
ikiambatana na
sera au itikadi
mpya au
marekebisho
husika.
31, Ndani ya siku Chama cha Siasa Mwenyekiti Kanuni ya 27(1) ya | PP. 23
kumi na nne (14) | kinapaswa na Katibu Kanuni za Usajili
baada ya mjumbe | kuwasilisha kwa Mkuu wa na Ufuatiliaji wa
wa kikao cha Msajili wa Vyama chama au Vyama vya Siasa
chama cha siasa | vya Siasa taarifa ya | wawakilishi | za Mwaka 2019
wa kitaifa mjumbe wa kikao wao
kuondoka cha chama cha
madarakani kwa kitaifa kuondoka
njia yoyote ile au | madarakani kwa
mwanachama njia yoyote ile au
kuteuliwa au mwanachama
kuchaguliwa kuwa | kuteuliwa au
mjumbe wa kikao | kuchaguliwa kuwa
cha kitaifa cha mjumbe wa kikao
chama cha siasa | cha kitaifa cha
chama
32.| Ndani ya siku Chama cha siasa Mwenyekiti Kanuni ya 28(1) ya | PP. 24
kumi na nne (14) | kinapaswa na Katibu Kanuni za Usajili
baada ya mjumbe | kuwasilisha kwa Mkuu wa na Ufuatiliaji wa
wa Bodi ya Msajili wa Vyama chama au Vyama vya Siasa
Wadhamini ya vya Siasa taarifa ya | wawakilishi | za Mwaka 2019
chama cha siasa | mjumbe wa Bodi ya | wao
kuondoka Wadhamini ya




Na. | Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
madarakani kwa | chama kuondoka
njia yoyote ile au | madarakani kwa
mwanachama njia yoyote ile au
‘kuteuliwa au mwanachama
kuchaguliwa kuwa | kuteuliwa au
mjumbe wa Bodi | kuchaguliwa kuwa
ya Wadhamini ya | mjumbe wa Bodi ya
Chama cha siasa | Wadhamini ya
chama hicho.
33.| Ndani ya siku Chama cha siasa Mwenyekiti Kanuni ya 29(1)(2) | PP. 25
kumi na nne (14) | kinapaswa na Katibu ya Kanuni za
tangu tarehe kuwasilisha kwa Mkuu wa Usajili na Ufuatiliaji
ambayo ofisi za Msajili wa Vyama chama au wa Vyama vya
Makao Makuu au | vya Siasa taarifa ya | wawakilishi | Siasa za Mwaka
Ofisi Ndogo za kuhama kwa ofisi wao 2019
Makao Makuu ya | za Makao Makuu au
chama zimehama | Ofisi Ndogo za
kutoka eneo moja | Makao Makuu ya
kwenda eneo chama kutoka eneo
lingine. moja kwenda
lingine.
34.| Ndani ya siku Chama cha siasa Mwenyekiti Kanuni ya 29(1)(3) | PP. 26
kumi na nne (14) | kinapaswa na Katibu ya Kanuni za
tangu tarehe kuwasilisha kwa Mkuu wa Usaijili na Ufuatiliaji
ambayo sanduku | Msajili wa Vyama chama au wa Vyama vya
la posta la ofisi za | vya Siasa taarifa ya | wawakilishi | Siasa za Mwaka
makao makuu ya | mabadiliko ya wao 2019
chama au ofisi sanduku la posta la
ndogo za makao | ofisi ya makao
ya chama makuu au ofisi
limebadilika. ndogo ya makao
makuu ya chama.
35.| Ndani ya siku Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kanuni ya 30 ya PP. 27
kumi na nne (14) | kinapaswa wa chama Kanuni za Usajili
tangu kubadilika | kuwasilisha taarifa wa Ufuatiliaji wa
kwa taarifa za kwa Msajili wa Vyama vya Siasa
kiongozi wa Vyama vya Siasa za Mwaka 2019
chama cha siasa, | kuhusu mabadiliko
mjumbe wa bodi | hayo na kufanya
ya wadhamini au | kufanya mabadiliko
mjumbe wa kikao | katika rejista husika
cha chama cha ya chama
siasa.
36.| Ndani ya siku Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kifungu cha 15 PP. 28
kumi na nne (14) | kinapaswa wa chama cha Sheria ya

10




Na. | Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
baada ya chama | kuwasilisha kwa Vyama vya Siasa
cha siasa Msajili wa Vyama | na Kifungu cha
kufungua akaunti | vya Siasa taarifa ya 11(2) cha Sheria
ya benki kufungua akaunti ya Gharama za
ya Benki Uchaguzi.
ikionyesha:
. N Kanuni ya 32(1)(a)
e ooz
aI.<aunti' Usaillh na Ufuatiliaji
o= | O wa Vyama vya
3. J!na beniki‘na Siasa za Mwaka
tawi ambapo 2019
akaunti
imefunguliwa;
4. Watia saini
katika akaunti hiyo;
na
5. Madhumuni ya
kufungua
akaunti/matumizi
ya akaunti hiyo.
37.| Ndani ya siku Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kanuni ya 32(1)(b) | PP. 29
kumi na nne (14) | kinapaswa wa chama ya Kanuni za
baada ya chama | kuwasilisha kwa Usajili na Ufuatiliaji
cha siasa kufunga | Msajili wa Vyama wa Vyama vya
akaunti yake ya vya Siasa taarifa ya Siasa za Mwaka
benki kufunga akaunti ya 2019
Benki ikionyesha:
1. Jina la akaunti;
2. Namba ya
akaunti;
3. Jina benki na
tawi ambapo
akaunti
imefunguliwa;
4. Watia saini
katika akaunti hiyo;
na
5. Sababu ya
kufunga akaunti
hiyo.
38. Ndani ya siku 14 | Chama cha siasa Katibu mkuu | Kifungu cha 13(2)
baada ya chama | kinapaswa wa chama cha Sheria ya PP. 30

cha siasa kupokea
msaada wa fedha

kuwasilisha taarifa
kwa Msajili wa
vyama vya siasa

Vyama Vya Siasa

11




Na.

Tarehe

Tukio

Muhusika

Kifungu

Fomu
Husika

au mali aina
nyingine

kuhusu mapato
kutoka vyanzo
vifuatavyo:

1. kutoka nje ya
nchi yaliyopatikana
moja kwa moja au
kupitia chanzo
kilichopo ndani ya
nchi,

2. kutoka mashirika
ya kimataifa
yaliyopo ndani ya
nchi.

3. kutoka kwa mtu
yeyote ambaye ni
mkazi hapa nchini
lakini sio raia.

Taarifa ieleze
chanzo cha fedha
hizo, namba namba
ya simu, anuani ya
posta na makazi ya
mfadhili

Kanuni ya 34(1) ya
Kanuni za Usajili
na Ufuatiliaji za
Mwaka 2019

39.

Kila baada ya
miezi 3

Chama cha siasa
kinapaswa
kuwasilisha kwa
Msajili wa Vyama
vya Siasa taarifa za
rasilimali fedha na
rasilimali nyingine
ambazo, siyo fedha
zinazotoka vyanzo
vya ndani ya nchi,
ambazo thamani
yake ni zaidi ya
shilingi elfu
hamsini. Taarifa
ieleze chanzo cha
fedha hizo, namba
namba ya simu,
anuani ya posta na
makazi ya mfadhili

Katibu mkuu
wa chama

Kifungu cha 13(2)
(d) cha Sheria ya
vyama vya siasa
ya Mwaka 1992

Kanuni ya 35 ya
Kanuni za Usajili
na Ufuatiliaji za
Mwaka 2019

PP. 31
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Na. |Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
40., Mwezi mmoja Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kifungu 18A(2)(b) | PP. 32
baada ya kupokea | kinapaswa wa chama cha Sheria ya
ripoti ya ukaguzi kuwasilisha kwa Vyama vya Siasa,
wa taarifa za Msajili wa Vyama 1992
fedha za chama vya Siasa ripoti wa
kutoka kwa taarifa za fedha za Kanuni ya 36(1)(2)
Mdhibiti na chama iliyotoka ya Kanuni za
Mkaguzi Mkuu wa | kwa Mdhibiti na Usajili na Ufuatiliaji
Hesabu za Serikali | Mkaguzi Mkuu wa wa Vyama vya
(CAG). Hesabu za Serikali. Siasa za Mwaka
2019
41.| Siyo zaidi ya Chama cha siasa Katibu mkuu | Kifungu 14(1)(b) PP. 33
tarehe 30 kinapaswa (ii) cha Sheria ya

Septemba vya kila
mwaka

kuwasilisha kwa
Msajili wa Vyama
vya Siasa tamko la
mali za chama la
mwaka wa fedha
uliopita
likiambatana na
nakala ya rejista za
mali za chama
hicho.

Vyama vya Siasa,
1992

Kanuni 37(1) ya
Kanuni za Usajili
na Ufuatiliaji za
Mwaka 2019

SHERIA YA GHARAMA ZA UCHAGUZI SURA YA 278

42.| Ndani ya siku Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kifungu cha
tisini (90) kabla hakipaswi kupokea | wa chama 12(1)(2)(3)(a) cha
ya uchaguzi mkuu | msaada wa aina Sheria ya Gharama
na wakati wote yoyote kutoka nje za Uchaguzi
wa uchaguzi huo. | ya nchi kwa ajili ya
gharama za
uchaguzi.
43.| Ndani ya siku Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kifungu cha
thelathini (30) hakipaswi kupokea | wa chama 12(1)(2)(3)(b) cha
kabla ya uchaguzi | msaada wa aina Sheria ya Gharama
mdogo na wakati | yoyote kutoka nje za Uchaguzi

wote wa uchaguzi
huo.

ya nchi kwa ajili ya
gharama za
uchaguzi.
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Na. | Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
44. Kabla ya Chama cha Siasa Katibu Mkuu | Kifungu cha 11(2)

mchakato wa kinapaswa kuwa na | wa chama cha Sheria ya

uchaguzi kuanza | akaunti ya benki Gharama za

‘ maalum kwa ajili ya Uchaguzi
mapato na
matumizi ya
gharama za
uchaguzi.

45.| Katika muda Chama cha siasa Kiongozi wa | Kifungu cha 6 cha
ambao Msajili wa | kinapaswa chama au Sheria ya Gharama

Vyama vya Siasa | kuwasilisha kwa mgombea za Uchaguzi

ataelekeza Msajili wa Vyama husika.
vya Siasa taarifa
kuhusu utekelezaji
wa Sheria ya
Gharama za
Uchaguzi.

46./ Ndani ya siku 7 Mgombea Mgombea Kifungu cha 9(1) EE. 1
baada ya uteuzi anapaswa kujaza Urais wa cha Sheria ya

wa wagombea na kuwasilisha Jamhuri ya Gharama za

kufanywa na katika mamlaka Muungano Uchaguzi

Tume ya Taifa ya | husika fomu ya wa Tanzania,

Uchaguzi tamko la gharama | mgombea Kanuni ya 7(2)(3)
za uchaguzi ubunge na ya Kanuni za
akieleza fedha mgombea gharama za
alizonazo na udiwani. Uchaguzi.
anazotegemea
kupata ambazo
atatumia kama
gharama za
uchaguzi katika
uchaguzi husika.

47.| Ndani ya siku 7 Kiongozi husika wa | Katibu wa Kanuniya 9(1)ya |EE. 2
baada ya siku ya | chama cha siasa chama cha Kanuni za

uteuzi wa anapaswa kujaza siasa wa gharama za

wagombea fomu EE. 2 wilaya na Uchaguzi.

kufanywa na kuthibitisha kuwa Katibu Mkuu

Tume ya Taifa ya | mgombea amejaza | wa chama

Uchaguzi fomu EE. 1 husika.
kikamilifu.

48./ Ndani ya siku 7 Afisa mteule Afisa mteule | Kanuniya 9(1)(2)
baada ya uteuzi anapaswa na mgombea | ya Kanuni za

wa wagombea kuwasilisha kwa mwenyewe | gharama za

kufanywa na Msajili wa Vyama Uchaguzi.
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Na. | Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
Tume ya Taifa ya | vya Siasa fomu EE.
Uchaguzi 1 za wagombea
zilizowasilishwa
kwa Katibu wa
chama
zikiambatana na
fomu EE. 2
49.| Ndani ya siku 30 | Chama cha siasa Mwenyekiti Kifungu cha 9(2) EE. 3
baada ya uteuzi kitanachoshiriki wa Bodi ya cha Sheria ya
wa wagombea uchaguzi kinapaswa | wadhamini Gharama za
kufanywa na kuwasilisha kwa ya Chama. | uchaguzi,
Tume ya Taifa ya | Msajili wa Vyama
Uchaguzi vya Siasa fomu EE. Kanuni ya 8(1)(2)
3 kikieleza kiasi cha ya kanuni za
fedha gharama za
kinachotarajia uchaguzi.
kutumia kama
gharama za
uchaguzi na kiasi
cha fedha
kinachotarajia
kuwapa wagombea
wake kama
gharama za
uchaguzi.
50.| Ndani ya siku Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kifungu cha EE. 4
thelathini (30) kinapaswa wa chama 9(2)(b) cha Sheria
baada ya siku ya | kumtaarifu Msajili ya Gharama za
uteuzi wa wa Vyama vya Uchaguzi.
wagombea Siasa kiasi cha
kufanywa na fedha ambacho Kanuni ya 8(3) ya
Tume ya Taifa ya | kinatajia kuwapatia Kanuni za
Uchaguzi. wagombea wake Gharama za
watumie kama Uchaguzi
gharama za
uchaguzi.
51.| Mara baada ya Chama cha siasa Katibu Mkuu | Kifungu cha 11(2) | EE. 5
kupokea zawadi, | kinapaswa wa chama cha Sheria ya

msaada, mkopo kuwasilisha taarifa Gharama za
au amana ya kwa Msajili wa Uchaguzi
fedha aina yoyote | Vyama vya Siasa
kwa ajili ya kuhusu zawadi, Kanuni ya 9(3) ya
gharama za msaada, mkopo au Kanuni za
uchaguzi amana ya fedha Gharama za

aina yoyote Uchaguzi
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Na. |Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
kilichopokea kwa
ajili ya gharama za
uchaguzi.
52. Taasisi ya kiraia Mtendaji Kanuniya 9(4)ya |EE.6
inayotaka kushiriki | Mkuu wa Kanuni za
katika uchaguzi taasisi Gharama za
kwa kufanya husika Uchaguzi
uhamasishaji au
tutoa elimu ya uraia
inapaswa
kuwasilisha kwa
Msajili wa Vyama
vya Siasa taarifa
ikieleza fedha
inayotajia kutumi
kwa uhamasishaji
na kutoa elimu
hiyo. Taarifa
iambatane na
mpango kazi wa
kazi hiyo.
53.| Mara baada ya Mgombea Mgombea Kifungu cha 11(4) | EE. 7
kupokea msaada | anapaswa Urais wa cha Sheria ya
kwa ajili ya kuwasilisha kwa Jamhuri ya Gharama za
kutumia kama Msajili wa Vyama Muungano Uchaguzi
gharama za vya Siasa taarifa ya | wa Tanzania,
uchaguzi msaada aliopata mgombea Kanuni ya 10 ya
kwa ajili ya ubunge na Kanuni za
gharama za mgombea gharama za
uchaguzi. udiwani wa uchaguzi.
Tanzania
Bara
54.| Ndani ya siku 30 | Chama cha siasa Bodi ya Kifungu cha 11(1) |EE. 8
baada ya chama | kinapaswa wadhamini cha Sheria ya
cha siasa kupokea | kuwasilisha kwa ya Chama Gharama za
msaada wa Msajili wa Vyama uchaguzi.
gharama za vya Siasa taarifa ya
uchaguzi unaozidi | kupokea msaada Kanuni ya 10 ya
shilingi milioni huo ikieleza jina la Kanuni za
moja kutoka kwa | mfadhili na gharama za
mtu binafsi au mfadhiliwa na uchaguzi.

zaidi ya shilingi
milioni mbili

anuani zao za
makazi, tarehe na
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Na. | Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
kutoka kwa madhumuni ya
taasisi. kutolewa msaada.
55.| Mara baada ya Chama cha Siasa Katibu Mkuu | Kifungu cha 10(2) | EE. 9
chama cha siasa | kinapaswa kutoa wa chama cha Sheria ya
kufanya matumizi | taarifa kwa Msajili Gharama za
ya gharama za wa Vyama vya Uchaguzi
uchaguzi zaidi ya | Siasa kuhusu fedha
kiwango kilizotumia kama Kifungu cha 11(a)
kilichowekwa na | gharama za cha Kanuni za
sheria uchaguzi ambazo Gharama za
zinazidi kiwango Uchaguzi
kilichowekwa na
sheria. Aidha, Kanuni ya 3 ya
chama cha siasa Kanuni za ukomo
hapaswi kuzidisha wa gharama za
Kiwango cha uchaguzi “Election
gharama za Expenses
uchaguzi zaidi ya (Maximum amount
asilimia kumi na of funds) Order,
tano (15) ya 2010”
kiwango
kilichowekwa na
sheria.
56.| Mara baada ya ‘Mgombea Mgombea Kifungu cha 10(2) | EE. 10
mgombea anapaswa kutoa Urais wa cha Sheria ya
kufanya matumizi | taarifa kwa Msajili | Jamhuri ya Gharama za
ya gharama za wa Vyama vya Muungano Uchaguzi
uchaguzi zaidi ya | Siasa kuhusu fedha | wa Tanzania,
kiwango alizotumia kama mgombea Kifungu cha 11(b)
kilichowekwa na | gharama za ubunge na cha Kanuni za
sheria uchaguzi ambazo mgombea Gharama za
zinazidi kiwango udiwani wa | Uchaguzi.
kilichowekwa na Tanzania
sheria. Aidha, Bara Kanuni ya 3 ya

mgombea hapaswi
kuzidisha kiwango
cha gharama za
uchaguzi zaidi ya
asilimia kumi na
tano (15) ya
kiwango
kilichowekwa na
sheria.

Kanuni za ukomo
wa gharama za
uchaguzi “Election
Expenses(Maximu
m amount of
funds) Order,
2010”
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Na. | Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
57. Ndani ya siku 30 | Chama cha siasa Katibu mkuu | Kifungu cha
baada ya siku ya | kinapaswa wa chama - | 17(1)(b)
uchaguzi kumjulisha kila Cha sheria ya
‘ mgombea wake Gharama za
kiasi cha fedha uchaguzi.
alichopewa kama
gharama za
uchaguzi.
58.| Ndani ya siku 60 | Kila mgombea Mgombea Kifungu cha 18(1) | EE. 11
baada ya siku ya | anapaswa kuandaa | Urais wa cha Sheria ya
uchaguzi na kuwasilisha Jamhuri ya gharama za
ripoti ya matumizi Muungano uchaguzi.
ya gharama za wa Tanzania,
uchaguzi kwa mgombea Kanuni ya 15(1)
chama chake ubunge na (2)(3)(4)
kilichomdhamini mgombea ya kanuni za
kuwa mgombea. udiwani wa | gharama za
Mgombea urais Tanzania uchaguzi.
atawasilisha kwa Bara
Katibu Mkuu wa
chama, Mgombea
ubunga na udiwani
watawasilisha kwa
mwanachama
anayetekeleza
majukumu ya
katibu wa wilaya
wa chama.
59.| Ndani ya siku 180 | Chama cha siasa Bodi ya Kifungu cha 18(2) | EE. 12
baada ya tarehe | kinapaswa Wadhamini | cha Sheria ya
ya mwisho ya kuwasilisha kwa ya chama gharama za
wagombea Msaijili wa Vyama uchaguzi.
kuwasilisha vya Siasa ripoti ya
taarifa ya mapato na Kanuni ya 15(6)
matumizi ya matumizi ya ya kanuni za
gharama za gharama za gharama za
uchaguzi kwa uchaguzi za uchaguzi.
chama chake. wagombea wake
wote na chama
chenyewe.
60./ Ndani ya siku Taasisi ya kiraia Mkurugenzi | Kifungu cha 13(4) | EE. 13
tisini (90) baada iliyoshiriki uchaguzi | mtendaji wa | cha Gharama za
ya siku ya kwa kufanya taasisi Uchaguzi.
uchaguzi. uhamasishaji au husika

18




Na. | Tarehe Tukio Muhusika Kifungu Fomu
Husika
kutoa elimu Kanuni ya 15(7)
inapaswa ya kanuni za
kuwasilisha kwa gharama za
Msajili wa Vyama uchaguzi.

vya Siasa taarifa
kuhusu fedha
ilizopokea na
kutumia katika kazi
hizo.
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